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UTANGULIZI

KWA KUWA NCCR – MAGEUZI ni Chama cha siasa kinachotokana na harakati za 
Watanzania za kuigeuza jamii na mfumo mkongwe na wa kidikteta wa chama kimoja, na 
kujenga jamii mpya inayozingatia demokrasia ya jamii isiyo na mipaka au ufinyu wa vyama vya 
siasa; na

KWA KUWA mfumo wa Chama kimoja ulivunja nguvu za Umma za kujiletea maendeleo na  
badala yake ukapandikiza uzembe, ukiritimba wa Chama tawala katika nyanja zote za maisha ya 
jamiii na kuzaa Serikali legelege ya wala rushwa, waporaji wa mali na rasilimali za Taifa, walafi 
wa utajiri na wakandamizaji wa Umma wa Wananchi; na  

KWA KUWA NCCR-MAGEUZI inaamini na kutambua wazi kwamba, Nchi yetu ina utajiri na 
rasilimali za kutosha kukidhi haja ya maendeleo ya jamii na mahitaji ya watu wake. Kinyume 
cha hali iyopo sasa yakuendelea kuwa fukara siku hadi siku kutokana na mfumo mbaya wa siasa 
na uchumi wa Chama tawala na Serikali, mfumo usiojali mawazo, mchango, matakwa na 
maslahi yaWananchi walio wengi; na

KWA KUWA hadi kufikia kuanzishwa kwa mfumo wa vyama vingi Nchini watu  mbalimbali 
walishiriki na kujitoa mhanga, kiasi cha baadhi yao kujitoa kizuizini, kulalamika kuwa 
wakimbizi wa kisiasa nje ya Nchi, kutumikia kifungo cha kupoteza kazi ili sudi ya mageuzi ya 
kulikomboa  Taifa na hasa Uma wa wanyonge ufanikiwe; na 

KWA KUWA malengo ya sudi ya mageuzi ni kuwakomboa wanyonge na kujenga jamii mpya 
yenye kulinda na kutetea haki za binadamu, demokrasia ya kijamii isiyo na mipaka au ufinyu 
wa vyama vya siasa, usawa na haki kisiasa, kiuchumi, kijamii na kisheria; na

KWA KUWA NCCR-MAGEUZI inaamini, inasisitiza na kutetea ujenzi wa Dola, Sheria, Katiba 
ya Nchi, Uhuru wa Mahakama na Bunge lenye uwezo na mamlaka ya Kuidhibiti Serikali; na 

NA KWA KUWA NCCR-MAGEUZI inaamini kuwa njia bora ya kuleta mageuzi na kuongoza 
Serikali katika kuleta mabadiliko haya katika jamii yetu ni kwa amani, hiari ya nguvu ya hoja 
itokanayo na itikadi ya sera zetu zinazolenga kuwakomboa wanyonge na kuwaongoza wapate 
maendeleo na ustawi.

HIVYO BASI, Wanachama wa NCCR-MAGEUZI, kupitia wawakilishi wetu kwenye Mkutano 
Mkuu Maalum wa Taifa wa Chama, tunathibitisha na kupitisha marekebisho ya Katiba hii ya 
Chama ya mwaka 1992, leo tarehe 18 Januari, 2014, Jijini Dar es Salaam.
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SURA YA KWANZA

JINA, BENDERA, NEMBO, MAKAO MAKUU, ITIKADI NA LUGHA RASMI

1. JINA LA CHAMA; NATIONAL CONVENTION FOR CONSTRUCTION AND 
REFORM – MAGEUZI: kwa kifupi NCCR – MAGEUZI.
Tafsiri yake Kiswahili ni Chama cha Mageuzi na Ujenzi wa Taifa.

2. BENDERA YA CHAMA itakuwa na rangi kuu mbili ambazo ni Bluu na Nyeupe. Rangi 
nyeupe na mashuke yaliyoko kila upande wa nembo, vina maana ya Amani. Rangi ya bluu 
ina maana ya Utajiri tulionao katika Mito, Maziwa, Bahari, pamoja na utajiri wa rasilimali 
nyingine zinazopatikana kwenye Ardhi.

3. NEMBO YA CHAMA itakuwa na alama kuu ambazo ni picha ya Mwanamke anayesoma 
kitabu, ikiwa na maana ya umuhimu wa elimu na maarifa, nyingine ni picha ya Mwanaume 
anayelima kwa Trekta, ikimaanisha umuhimu wa matumizi ya teknolojia ya kisasa katika 
uzalishaji mali na utoaji huduma na chini ya picha hizo kuna utepe wenye maneno “ 
Demokrasia na Maendeleo” ndani yake.

4. MAKAO MAKUU YA CHAMA yapo Dar Es Salaam, na Ofisi ndogo ya Makao Makuu 
ipo Zanzibar.

5. ITIKADI YA CHAMA ni UTU, ambayo misingi yake ni Udugu, Maadili, Usawa, Haki, 
Imani, Mabadiliko, Uhuru, Wajibu, Asili, Kazi na Endelezo; pamoja na Mshikamano wa 
kidugu miongoni mwa Umma, na FALSAFA YA CHAMA ni DEMOKRASIA YA 
KIJAMII

6. LUGHA RASMI YA CHAMA ni; Kiswahili na Kingereza.

SURA YA PILI

MISINGI YA KISIASA NA MADHUMUNI YA CHAMA

7. Misingi ya Kisiasa ya Chama:

Misingi ya kisiasa ya Chama ni kama ifuatavyo:-
(1) Kukubali itikadi ya Utu ambayo lengo lake ni ujenzi wa jamii yenye Uhuru, Haki 

za binadamu, Usawa na Ustawi wa jamii inayokubali kutegemeana kwa 
binadamu katika msingi wa mmoja kwa wote na wote kwa mmoja, Uadilifu, 
Wajibu, Kazi, Maadili na Amani.

(2) Kukubali na kuheshimu demokrasia ya vyama vingi vya siasa kama hatua 
iliyofikiwa katika mapambano ya kuleta demokrasia ya kijamii nchini na pia 
kuheshimu mchango wa vyama na vikundi vingine vya kijamii katika kukuza na 
kudumisha demokrasia.
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(3) Kukubali na kuheshimu usawa na haki ya kila mtu kisiasa, kiuchumi, kisheria na 
kijamii.

(4) Kukubali haki ya wanyonge kupewa upendeleo maalum ili waweze kujiendeleza 
kwa kasi zaidi.

(5) Kuheshimu kazi na shughuli halali za watu binafsi katika nyanja zote za jamii.
(6) Kupenda kushirikiana na watu, vyama na jamii zenye kuamini na kutetea itikadi 

na madhumuni yanayoshabihiana na yale ya Chama chetu.

8. Madhumuni ya Chama:

Madhumuni ya NCCR – Mageuzi yatakuwa kama ifuatavyo:-
(1) Kutwaa hatamu za dola na kujenga jamii yenye demokrasia na maendeleo.
(2) Kuwa na utawala unaoheshimu Katiba, Sheria, Kanuni na Utaratibu uliopo.
(3) Kuwa na Bunge huru lenye mamlaka ya kutunga Sheria, kuidhibiti na 

kuiwajibisha Serikali na vyombo vyake.
(4) Kuwa na Mahakama huru zenye mamlaka ya kulinda haki za binadamu na 

haki za Kisheria za Wananchi.
(5) Kuwa na jamii inayoamini katika kufungamana kwa Demokarasia na 

Maendeleo.
(6) Kuwepo nafasi sawa kati ya mtu binafsi na jamii ya kujiendeleza kiuchumi na 

kijamii bila ya maslahi ya upande mmoja kupewa upendeleo usio wa halali
Kisheria.

(7) Kuwa na uchumi imara uaowanufaisha Wananchi kwa njia ya Soko, sekta 
binafsi, ushirika na sekta ya Dola.

(8) Kuhakikisha kuwa lengo kuu la Dola katika maendeleo ya nchi la 
kumwezesha kila Mwananchi mwenye uwezo wa kufanya kazi kujipatia 
mahitaji na huduma muhimu linatekelezwa kwa mujibu wa Katiba hii, Sera na 
Programu za Chama.

(9) Kutoa kipaumbele kwa Wananchi ambao wako nyuma kimaendeleo kwa 
sababu zilizo nje ya uwezo wao ili kuinua maisha yao.

(10) Kuwa na sekta huru ya habari ambayo ina vyombo huru vya habari vyenye 
haki ya kupata na kusambaza habari bila woga.

(11) Kuwepo haki ya mtu binafsi kumiliki mali iliyopatikana kwa njia halali.
(12) Kuwepo mazingira safi na salama kwa ajili ya uhai wa binadamu na 

viumbe vingine.
(13) Kuwa na jamii isiyo na ubaguzi wa rangi, kabila, dini au jinsia.
(14) Kuwa na mipango ya maendeleo ya jamii inayozingatia mahitaji maalum 

ya walemavu ili kuwawezesha kuishi na kushiriki katika shughuli mbalimbali 
sawa na wanajamii wengine.

(15) Kuzingatia na kulinda haki na maslahi ya watoto katika jamii.
(16) Kuwa na mipango ya kuendeleza na kulinda haki na maslahi ya wazee 

katika jamii.
(17) Kujenga jamii inayozingatia kuwa Vijana ni Taifa la leo.
(18) Kuwepo mfumo bora wa uchumi Duniani uliojengeka katika misingi ya 

usawa na unaolinda haki ya Nchi changa kuendelea.
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SURA YA TATU

UANACHAMA

9. Kujiunga na Chama:
Anayeomba uanachama anatakiwa kutimiza masharti yafuatayo:-
(1) Awe ni raia wa Tanzania.
(2) Awe na umri usiopungua miaka kumi na nane.
(3) Awe na akili timamu.
(4) Akubali kuishi katika itikadi, misingi ya kisiasa, madhumuni, sera, kanuni na taratibu 

za Chama.
(5) Akikubaliwa anunue kadi, alipie ada za Chama na kujiorodhesha katika daftari la 

orodha ya Wanachama la Tawi.

10. Haki za Mwanachama:
(1) Kuchagua na kuchaguliwa katika uongozi wa Chama wa ngazi yoyote kwa mujibu wa 

taratibu za Chama.
(2) Kupata habari zote zilizojadiliwa na kutolewa uamuzi na Wanachama katika 

kumbukumbu za vikao vinavyomhusu.
(3) Kutoa hoja za kusahihisha na kuweka sawa maongozi ya Chama bila hofu wala

upendeleo. Hoja zitatolewa kwa kuwasilishwa kwa maandishi kwa Katibu wa Chama 
wa ngazi inayomhusu moja kwa moja na mtoa hoja.

(4) Kuwa na haki ya kujitetea mbele ya kikao cha Chama kinachohusika katika mashtaka 
au madai yoyote; na kuwa na haki ya kukata rufaa kwenye vikao vya juu iwapo 
mhusika hakuridhika na uamuzi wa kikao cha chini.

11. Wajibu wa Mwanachama:
(1) Kulipa ada za kila mwezi ili kufanikisha shughuli za Chama.
(2) Kujitoa mhanga kufanya shuguli za Chama bila kutegemea malipo na kuwa tayari 

kuchanga fedha na mali kukijenga na kukiimarisha Chama.
(3) Kushiriki kikamilifu katika shughuli na uongozi wa Chama na kueneza sera na 

programu ya Chama.
(4) Kukuza moyo wa ushirikiano na kuheshimu uamuzi wa pamoja.
(5) Kuwa mwaminifu na mwadilifu kwa kusema na kutenda mambo ya kujenga na 

kukitukuza Chama.
(6) Kuwa mstari wa mbele katika kutetea haki za binadamu, kupinga uonevu, udhalimu, 

rushwa na ubaguzi wa kila aina na matendo yanayoharibu maadili ya jamii.
(7) Kujielimisha juu ya masuala ya jamii, kuelewa matatizo ya watu na kiini cha matatizo 

hayo na kujitahidi kutafuta ufumbuzi wa matatizo hayo kwa kushirikiana na 
wanaohusika.

(8) Kukilinda Chama dhidi ya mitafaruku, majungu na vitendo vya kukigawa na 
kukidhoofisha Chama.



10

12. Kuondoka katika Chama:

Uanachama wa mtu utakoma kama moja ya mambo yafuatayo yakitokea:-

(1) Kujiuzulu kwa hiari yake mwenyewe 
(2) Kwa kufukuzwa baada ya kukiuka katiba, kanuni, taratibu na maadili ya Chama.
(3) Kwa kujiunga na Chama kingine cha siasa
(4) Kwa kufariki.

(5) Aliyejiuzulu au aliyefukuzwa uanachama hatarejeshewa ada au mchango wowote 
aliotoa kwa Chama.

(6) Aliyejiuzulu uanachama anaweza kuwa Mwanachama tena kwa kuomba upya 
uanachama kupitia Tawi lake. Uamauzi wa kumruhusu kuwa Mwanachama tena 
utatolewa na Kamati ya Utendajiya Jimbo baada ya Kamati ya Tawi kuridhika nae.

(7) Aliyefukuzwa uachama anaweza kuwa Mwanachama tena kwa kuomba
Halmashauri Kuu ya Taifa kupitia Kamati ya Tawi na Kamati ya Utendaji ya Jimbo 
ambazo zitatoa mapendekezo ya kuridhika au kutoridhika na mwenendo wake.

(8) Aliyejiuzulu au aliyefukuzwa anaweza kuwa Mwanachama tena kwa utaratibu 
rahisi zaidi kuliko uliotajwa katika Ibara ndogo za (6) na (7) za Ibara hii iwapo kuna 
dharura inayohitajika ifanyike hivyo. Dharura itakayokubalika na utaratibu huo 
rahisi utakaofuatwa vitafafanuliwa na Halmashauri Kuu ya Taifa ya Chama kama 
itakavyoona inafaa.

(9) Aliyejiuzu au kufukuzwa uanachama atawajibika kurejesha mali au amana za 
Chama alizonazo.

(10) Aliyejiuzulu au kufukuzwa endapo atakubaliwa kurejea katika Chama atawajibika 
kununua kadi mpya.

SURA YA NNE

UONGOZI KATIKA CHAMA

13. Sifa za Kiongozi:
(1) Awe anajua kusoma na kuandika, anaheshimu, anatetea Katiba na kueneza 

itakadi na sera za Chama.
(2) Awe mchapakazi na mwenye uwezo wa kuongoza.
(3) Awe mwadilifu, mkweli kwa maneno na matendo, mtetezi na mpenda haki 

asiye na historia ya uhalifu na awe anaheshimu watu na mwenye kuaminika 
na kukubalika.

(4) Awe na upeo mpana kiakili na kuwa tayari kujiendeleza yeye binafsi 
kielimu na kutumia elimu aliyoipata kuleta mabadiliko ya kimaendeleo 
katika jamii.
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(5) Awe na moyo na uwezo wa kufanya kazi na makundi mbalimbali ya jamii 
katika mazingira yoyote.

(6) Awe mtu aliye mstari wa mbele katika kujua matatizo ya jamii na 
kuyatafutia ufumbuzi.

(7) Awe ni mzalendo na mwenye uchungu na nchi yake na awe na ushujaa na 
ushupavu wa kutetea masuala ya msingi yanayogusa wanyonge na maslahi 
ya Taifa.

(8) Awe mtu mwenye msimamo wa kukipenda na kukifia Chama, asiwe 
kigeugeu, mwenye tamaa na mbabaishaji wa kisiasa na kimaisha.

(9) Awe mtii na mwenye nidhamu ya Chama ya kuheshimu vikao, Viongozi 
wenzake na Wanachama kwa ujumla.

(10) Awe tayari kukosolewa pale anapokuwa na upungufu na awe tayari 
kujirekebisha.

14. Haki za Kiongozi

Kiongozi atakuwa na haki zifuatazo:-

(1) Kujitetea kwenye kikao kinachoamua tuhuma dhidi yake.

(2) Kupinga hatua ya kufukuzwa uongozi kwa kukata rufaa kwenye kikao cha juu 
iwapo hakuridhika na uamuzi wa kikao cha chini.

15. Kuacha uongozi:
Kiongozi ataacha uongozi ikiwa mambo yafuatayo yatatokea:-

(1) Muda wa uongozi kumalizika.
(2) Kujiuzulu kwa sababu binafsi.
(3) Kujiuzulu iwapo wale anaowangoza wameishiwa imani na uongozi wake.
(4) Kufukuzwa au kuachishwa iwapo kiongozi amekiuka Katiba, kanuni,

taratibu, maadili na sera za Chama.
(5) Kupatikana na hatia Mahakamani kwa kosa ambalo Chama kitaona 

halistahili kutendwa na Kiongozi wa Chama.
(6) Kupata maradhi yanayoondoa uwezo wa kufanya kazi.
(7) Kufariki.

SURA YA TANO

VIKAO VYA CHAMA

16. Muundo wa vikao vya Chama:
Vikao vya Chama vitakuwa na muundo ufuatao:-

(1) Shina
(2) Kitongoji
(3) Tawi
(4) Kata/Wadi
(5) Jimbo
(6) Taifa

17. Shina
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(1) Litakuwa popote walipo Wanachama wasiopungua watano.
(2) Litakuwa na kikao kimoja ambacho ni Mkutano wa Shina
(3) Wajumbe wa Mkutano wa Shina watakuwa;

(a) Mwenyekiti wa Shina (Balozi)
(b) Katibu wa Shina
(c) Wanachama wote wa Shina

(4) Kazi za Mkutano wa Shina (Balozi).
(a) Kumchagua Mwenyekiti wa Shina wakati wa uchaguzi utakapofika.
(b) Kusimamia shughuli za Chama katika Shina.
(c) Kujadili na kupitisha bajeti ya  Chama ya Shina
(d) Kutekeleza maamuzi na maelezo ya kikao cha juu yake.
(e) Mkutano wa Shina utafanyika angalau mara moja kila mwezi.

(5) Kazi za Mwenyekiti wa Shina.
(a) Kuwa msimamizi mkuu wa shughuli za kila siku za Chama katika Shina.
(b) Kuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa Chama katika Shina.
(c) Kuongoza mikutano ya Shina.

(6) Kazi za Katibu wa Shina
(a) Kuwa mtendaji mkuu wa Shina.
(b) Kutunza daftari la orodha na kumbukumbu za Wanachama waliopo 

katika Shina.
(c) Kukusanya ada na mapato mengine ya Chama na kuyawasilisha kwa 

Katibu wa Kitongoji baada ya kutoa stakabadhi ya malipo 
yaliyopokewa.

(d) Kuwa mdhibiti mkuu wa mali za Chama katika Shina.
(e) Kuwajibika na kutoa taarifa kila mwezi kuhusu utendaji wa shughuli za 

Chama katika Shina kwa ngazi ya Kitongoji.
18. Kitongoji.

(1) Kitaundwa na Mashina yote yaliyopo katika Kitongoji
(2) Kitakuwa na kikao kimoja ambacho ni Mkutano wa Kitongoji
(3)  Wajumbe wa Mkutano wa kitongoji

(a) Kamisaa
(b) Katibu 
(c) Wanachama wote

(4) Kazi ya Mkutano Mkuu wa Kitongoji
(a) Kumchagua Kamisaa wa Kitongoji
(b) Kusimamia shughuli za Chama katika Kitongoji
(c) Kutekeleza maazimio na maelekezo ya kikao cha juu yake
(d) Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama katika Kitongoji. 
(e) Mkutano Mkuu wa Kitongoji utafanyika mara moja kwa mwezi

(5) Kazi za Kamisaa wa Kitongoji.
(a) Kuwa Msimamizi mkuu wa shughuli za kila siku za Chama katika 

Kitongoji
(b) Kuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa Chama katika kitengo
(c) Kuongoza Mikutano yote ya Kitongoji
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(6) Kazi ya Katibu wa Kitongoji.
(a) Kuwa mtendaji mkuu wa Kitongoji.
(b) Kutunza daftari la orodha na kumbukumbu za Wanachama waliopo

katika Kitongoji.
(c) Kukusanya ada na mapato mengine ya Chama na kuyawasilisha kwa 

Mweka Hazina wa Tawi baada ya kutoa stakabadhi ya malipo 
yaliyopokewa.

(d) Kuwa mdhibiti mkuu wa mali za Chama katika kitongoji.
(e) Kuwajibika na kutoa taarifa kila mwezi kuhusu utendaji wa shughuli za 

Chama katika kitongoji kwa ngazi ya Tawi.

19. Tawi.
(1) Kutakuwa na Tawi katika kila eneo la Serikali ya Mtaa kwa Mijini na Tawi 

katika kila eneo la Serikali ya Kijiji au mahali pengine popote kwa maelekezo 
ya Halmashauri Kuu ya Taifa.

(2) Kila Tawi litajumuisha idadi ya Vitongoji vyote katika maeneo ya Vijijini na 
Mashina yote kwa maeneo ya Mijini.

(3) Muundo wa Tawi.
(a) Mkutano Mkuu wa Tawi
(b) Kamati ya Tawi.

(4) Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Tawi.
(a) Mwenyekiti wa Tawi
(b) Katibu wa Tawi
(c) Mweka Hazina wa Tawi
(d) Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa/ Kijiji na Katibu wa Wajumbe wa 

Serikali ya Mtaa/Kijiji waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi 
au Mwenyekiti na Katibu wa Wajumbe wa Serikali ya Mtaa/Kijiji 
waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi iwapo hakuna 
Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa/Kijiji aliyechaguliwa kwa tiketi ya 
NCCR – Mageuzi.

(e) Makamisaa wa Chama wa Vitongoji.
(f) Wenyeviti wa Serikali za Vitongoji waliochaguliwa kwa tiketi ya 

NCCR-Mageuzi.
(g) Wenyeviti na Makatibu wa vitengo vya Chama ngazi ya Tawi.
(h) Wenyeviti wa Mashina (Mabalozi).
(i) Wanachama wote waliopo katika Tawi.

(5) Kazi za Mkutano Mkuu wa Tawi.
(a)Kumchagua Mwenyekiti wa Tawi wakati wa uchaguzi utakapofika.
(b) Kumchagua Mweka Hazina wa Tawi.
(c)Kupokea taarifa ya Kamati ya Tawi.
(d) Mkutano Mkuu wa Tawi utafanyika  mara kila baada ya miezi sita.
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(6) Wajumbe wa Kamati ya Tawi.
(a) Mwenyekiti wa Tawi
(b) Katibu wa Tawi
(c) Mweka Hazina wa Tawi
(d) Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa/Kijiji na Katibu wa Wajumbe wa Serikali 

ya Mtaa/Kijiji waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi.
(e) Mwenyekiti na Katibu wa Wajumbe wa Serikali ya Mtaa/Kijiji 

waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi iwapo waliotajwa katika 
(d) ya ibara ndogo hii hawapo.

(f) Makamisaa wa Chama wa Vitongoji
(g) Wenyeviti wa Serikali za Vitongoji vilivyopo katika Tawi waliochaguliwa 

kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi.
(h) Wenyeviti na Makatibu wa Vitengo vya Chama vilivyopo katika Tawi 

hilo.
(i) Wenyeviti wa Mashina (Mabalozi) waliopo katika Tawi hilo, isipokuwa 

wale ambao idadi ya Wanachama wao ni chini ya watano

(7) Kazi za Kamati ya Tawi.
(a) Kuunda Sekretariati ya Chama ya Kamati ya Tawi.
(b) Kuendesha shughuli za kila siku za Chama.
(c) Kusimamia utekelezaji wa sera za Chama.
(d) Kubuni na kusimamia vyanzo vya mapatao ya Tawi na miradi ya Chama.
(e) Kusimamia matumizi ya fedha katika shughuli za Chama.
(f) Kuwasilisha mawazo ya Wanachama kwa Wananchi.
(g) Kuwahimiza Wanachama kujiandikisha, kufanya kampeni na kuhakikisha 

kuwa Chama kinapata ushindi.
(h) Kuwaandaa wanachama kushirikiana na wananchi wengine katika kuleta 

demokrasia ya kweli na maendeleo kwa kushirikiana na vyama vya kijamii.
(i) Kutafuta Wanachama wapya.
(j) Kusimamia ustawi wa Mashina yaliyopo katika Tawi hilo.
(k) Kujadili maombi na kuteua wagombea uongozi wa Chama ngazi ya

Vitongoji na Mashina.
(l) Kumchagua Mweka Hazina wa Tawi
(m)Kuandaa Mkutano Mkuu wa Tawi
(n) Kuongoza harakati za kupinga uonevu unaowezwa kufanywa na Serikali au 

kikundi chochote.
(o) Kuwaelekeza wananchi jinsi ya kupata, kutetea na kulinda kazi zao.
(p) Kushughulika na nidhamu ya viongozi na wanachama wa Tawi hilo na 

kuchukua hatua za kinidhamu isipokuwa kufukuza uanachama.
(q) Kumjadili aliyejiuzulu au kufukuzwa uanachama na ambaye ameomba 

kurudi katika Chama na kutoa mapendekezo kwa Kamati ya Kata/Shehia
(r) Kujadili maombi ya wanaoomba kugombea uongozi wa Serikali za Mitaa 

na kuyawasilisha kwa Katibu wa Kata/Shehia wa Chama.
(s) Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya Tawi
(t) Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya kila mwaka ya maendeleo ya kila 

kitengo cha Chama.
(u) Kufanya kazi yoyote itakayokuwa imetajwa penginepo katika katiba hii.
(v) Kamati ya Tawi itakutana angalau mara moja katika kila miezi mitatu.
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(8) Kazi za Mwenyekiti wa Tawi.
(a) Kuwa msimamizi mkuu wa shughuli za kila siku za Chama katika Tawi.
(b) Kuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa Chama katika Tawi
(c) Kuongoza vikao vya Chama vya Tawi.

(9) Kazi za Katibu wa Tawi.
(a) Kuwa mtendaji mkuu wa Chama katika Tawi.
(b) Kutunza daftari la orodha na kumbukumbu za Vitongoji na wanachama 

waliopo katika Vitongoji vya Tawi hilo.
(c) Kutunza kumbukumbu za mali za Chama zisizoondosheka na 

zinazoondosheka na kumbukumbu nyinginezo muhimu.
(d) Kusimamia vyanzo vya mapato na miradi ya Chama iliyopo katika Tawi 

hilo.
(e) Kuwa mdhibiti mkuu wa mali za Chama za Tawi
(f) Kuwajibika na kutoa taarifa za kila mwezi kuhusu utendaji wa kazi za 

Chama katika Tawi kwa ngazi ya Kata/Shehia.
(g) Kufanya kazi yoyote itakayokuwa imetajwa penginepo katika katiba hii.

(10) Kazi za Mweka Hazina wa Tawi.
(a) Kubuni/kutafuta fedha kwa ajili ya Chama.
(b) Kuweka kumbukumbu za mapato na matumizi ya Chama.
(c) Kuandaa bajeti ya Chama.
(d) Kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya Chama.

20. Kata/Wadi:
(1) Kata/Wadi itakuwa na kikao cha Kamati ya Kata/Wadi
(2) Wajumbe wa Kamati ya Kata/Wadi

(a) Mwenyekiti wa Kata/Wadi
(b) Katibu wa Kata/Wadi
(c) Mweka Hazina wa Kata/Wadi
(d) Diwani wa Kata/Wadi hiyo aliyechaguliwa kwa tiketi ya NCCR –

Mageuzi
(e) Wenyeviti wa Matawi yaliyopo katika Kata/Wadi
(f) Wenyeviti wa Serikali za Mitaa/Vijiji na Makatibu wa Wajumbe wa 

Serikali za Mitaa/Vijiji vya Kata/Wadi hiyo waliochaguliwa kwa tiketi ya 
NCCR – Mageuzi.

(g) Wenyeviti wa Serikali za Mitaa/Vijiji na Makatibu wa Wajumbe wa 
Serikali za Mitaa/Vijiji vya Kata/Wadi hiyo waliochaguliwa kwa tiketi ya 
NCCR – Mageuzi iwapo waliotajwa katika (f) ya ibara ndogo hii hawapo.

(h) Wenyeviti na Makatibu wa vitengo vya Chama vya Kata/Wadi hiyo.

(3) Kazi za Kamati ya Kata/Wadi
(a) Kumchagua Mwenyekiti na Mweka Hazina wa Kata/Wadi unapofika 

wakati wa uchaguzi.
(b) Kuunda Sekretariati ya kamati ya Kata/Wadi.
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(c) Kuwajadili waliojiuzulu au kufukuzwa uanachama na wanaomba kurudi 
katika Chama na kutoa mapendekezo kwa Kamati ya Utendaji ya Jimbo.

(d) Kujadili maombi na kuteua wagombea wa nafasi za uongozi katika 
matawi ya Chama yaliyopo katika Kata/Wadi hiyo.

(e) Kujadili maombi na kuteua wagombea wa nafasi za uongozi katika 
matawi ya Chama yaliyopo katika Kata/Wadi hiyo.

(f) Kujadili maombi na kutoa mapendekezo kuhusu wanaoomba kugombea 
udiwani na kuyawasilisha kwa Katibu wa Chama wa Jimbo.

(g) Kusimamia utekelezaji wa shughuli za Chama katika Kata/Wadi hiyo.
(h) Kubuni na kusimamia vyanzo vya mapato na miradi ya Chama.
(i) Kusimamia matumizi ya fedha za chama katika Kata/Wadi hiyo
(j) Kutoa mikakati na miongozo kuhusu maendeleo ya Chama katika 

Kata/Wadi hiyo.
(k) Kupima utekelezaji wa shughuli za matawi ya Chama katika Kata/Wadi 

hiyo.
(l) Kushughulikia nidhamu ya viongozi na wanachama wa Kata/Wadi hiyo na 

kuwachukulia hatua za kinidhamu isipokuwa kuwafukuza uanachama.
(m)Kusikiliza na kutoa maamuzi juu ya rufaa za wanachama na viongozi 

kutoka katika Matawi ya Chama ya Kata/Wadi hiyo.
(n) Kubuni mikakati na kuhamasisha kwa shabaha ya Chama kupata kuungwa 

mkono na watu.
(o) Kuhamasisha wanachama kugombea uongozi, kujiandikisha, kufanya 

kampeni kwa ustadi na kupiga kura ili kuhakikisha kwamba Chama 
kinapata ushindi wakati wa uchaguzi.

(p) Kutathmini maendeleo ya Kata/Wadi na kutoa msimamo na mapendekezo 
ya Chama kwa wanaohusika.

(q) Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya Kata/Wadi
(r) Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya kila mwaka ya maendeleo ya kila 

kitengo cha Chama.
(s) Kufanya kazi yoyote itakayokuwa imetajwa penginepo katika katiba hii.
(t) Kamati ya Kata/Wadi itafanya angalau kikao kimoja katika kila miezi 

mitatu.

(4) Kazi za Mwenyekiti wa Kata/Wadi:
(a) Kuwa msimamizi mkuu wa shughuli za kila siku za Chama katika 

Kata/Wadi.
(b) Kuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa Chama katika Kata/Wadi.
(c) Kuongoza mikutano ya Kata/Wadi.

(5) Kazi za Katibu wa Kata/Wadi
(a) Kuwa mtendaji mkuu wa Chama katika Kata/Wadi.
(b) Kutunza orodha ya Matawi, Idadi ya Mashina na Vitongoji na 

wanachama wa kila Tawi lililoko katika Kata/Wadi hiyo.
(c) Kutunza kumbukumbu na mali za Chama zisizoondosheka na 

zinazoondosheka zilizopo katika au chini ya ofisi ya Chama ya 
Kata/Wadi hiyo.

(d) Kuwa mdhibiti mkuu wa mali za Chama katika Kata/Wadi
(e) Kuwajibika na kutoa taarifa za kila mwezi kuhusu utendaji wa shughuli 

za Chama katika Kata/Wadi kwa ngazi ya Jimbo.
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(f) Kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya chama.
(g) Kufanya kazi yoyote itakayokuwa imetajwa pengine katika katiba hii.

(6) Kazi za Mwekahazina wa Kata/Wadi.

(a) Kubuni/kutafuta fedha kwa ajili ya Chama.
(b) Kuweka kumbukumbu za mapato na matumizi ya Chama.
(c) Kuandaa bajeti ya Chama.
(d) Kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya Chama.

21. Jimbo 

(1) Jimbo litakuwa na Vikao vifuatavyo:
(a) Mkutano Mkuu wa Jimbo.
(b) Kamati ya Utendaji ya Jimbo.

(2) Wajumbe wa Mkutano Mkuuu wa/Jimbo:
(a) Mwenyekiti wa Jimbo.
(b) Katibu wa Jimbo.
(c) Mwekahazina wa Jimbo.
(d) Wenyeviti na Makatibu wa Kata/Wadi.
(e) Mbunge aliyechaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi katika Jimbo 

hilo.
(f) Mwakilishi aliyechaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi katika 

Jimbo hilo.
(g) Meya au Naibu Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri ya Jiji au 

Manispaa au Mji au Wilaya au Mwenyekiti na Katibu wa Madiwani 
waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi katika Jimbo hilo.

(h) Madiwani waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi katika Jimbo 
hilo.

(i) Wenyeviti na Makatibu wa Jimbo wa vitengo vya Wazee, Wanawake na 
Vijana.

(j) Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa wanaoishi katika Jimbo hilo 
watakuwa waalikwa.

(3) Kazi za Mkutano wa Jimbo:
(a) Kumchagua Mwenyekiti wa Chama wa Jimbo.
(b) Kupima utekelezaji wa shughuli za Chama za Jimbo
(c) Kutathmini maendeleo ya Jimbo hilo.
(d) Kutoa mikakati na miongozo kwa ajili ya maendeleo ya Chama katika 

Jimbo hilo.
(e) Mkutano Mkuu wa Jimbo utafanyika mara moja kila baada ya miaka 

miwili na nusu.

(4) Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Jimbo:
(a) Mwenyekiti wa Jimbo.
(b) Katibu wa Jimbo.
(c) Mwekahazina wa Jimbo.



18

(d) Mbunge aliyechaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi katika Jimbo 
hilo.

(e) Mwakilishi aliyechaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi katik 
Jimbo hilo.

(f) Meya au Naibu Meya au Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Jiji au Manispaa au Mji au Wilaya au Mwenyekiti na 
Katibu wa Madiwani waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi 
katka Jimbo hilo.

(g) Wenyeviti na Makatibu wa Jimbo hilo wa vitengo vya Chama.
(h) Wenyeviti wa Kata/Wadi wa Chama wa Jimbo hilo.
(i) Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa wanaoishi katika Jimbo hilo 

watakuwa waalikwa.

(5) Kazi za Kamati ya Utendaji wa Jimbo:
(a) Kuunda Sekretariati ya Chama ya Kamati ya Utendaji ya Jimbo.
(b) Kukisimika Chama katika jamii kwenye Jimbo.
(c) Kutekeleza sera na kazi za Chama katika Jimbo hilo.
(d) Kubuni na kusimamia vyanzo vya mapato ya Chama katika Jimbo 

hilo.
(e) Kuweka daftari la orodha za Wanachama na viongozi wa Chama 

katika Jimbo.
(f) Kutathmini maendeleo katika Jimbo hilo na kutoa msimamo na 

mapendekezo kwa wanaohusika.
(g) Kumchagua Mwekahazina wa Jimbo.
(h) Kubuni mikakati ya kuhamasisha watu kwa shabaha ya kuungwa 

mkono.
(i) Kujadili au kupendekeza wanaoomba kugombea Ubunge au 

uwakilishi na kupeleka mapendekezo kwa Halmashauri Kuu ya Taifa.
(j) Kujadili na kupendekeza wanaoomba kugombea uongozi wa Chama 

ngazi za Jimbo na Taifa na kupeleka mapendekezo kwa Halmashauri 
Kuu ya Taifa.

(k) Kujadili maombi na kuteua wWagombea uongozi wa Chama ngazi ya 
Kata/Wadi

(l) Kujadili maombi na kuteua wagombea udiwani katika Jimbo hilo.
(m)Kuhakikisha kwamba wakati wa uchaguzi kampeni inafanywa kwa 

ustadi na Chama kinapata ushindi.
(n) Kujadili na kupitisha uamuzi juu ya maombi ya waliojizulu au kutoa 

mapendekezo kwa Halmashauri Kuu ya Taifa kwa waliofukuzwa 
kujiunga tena na Chama.

(o) Kuwaondoa madarakani viongozi wa ngazi ya Kata/Wadi kwa sababu 
za kukiuka katiba, kanuni, maadili, nidhamu na sera za Chama.

(p) Kujadili na kuamua rufaa za wanachama na viongozi kutoka ngazi za 
chini.

(q) Kuchunguza mwenendo wa viongozi na wanachama katika Jimbo 
hilo na kutoa adhabu pale ambapo hapana budi isipokuwa kufukuza 
uanachama.

(r) Kuelekeza na kusimamia maandalizi ya umma kwa ajili ya uchaguzi 
ili kukipatia Chama ushindi.

(s) Kufanya maandalizi ya Mkutano Mkuu wa Jimbo.
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(t) Kuwajibika na kutuma kwa ngazi ya taifa taarifa za kila mwezi 
kuhusu utekelezaji wa shughuli za Chama katika Jimbo.

(u) Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya Jimbo.
(v) Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya kila mwaka ya maendeleo 

ya vitengo vya  Chama.
(w)Kufanya kazi yoyote itakayokuwa imetajwa penginepo katika katiba 

hii.
(x) Kamati ya Utendaji ya Jimbo itafanya angalau kikao kimoja katika 

kila miezi mitatu.

(6) Kazi za Mwenyekiti wa Jimbo:
(a) Kuwa msimamizi mkuu wa shughuli za kila siku za Chama katika 

Jimbo hilo.
(b) Kuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa Chama wa Jimbo.
(c) Kuongoza mikutano ya Jambo.

(7) Kazi za Katibu wa Jimbo:
(a) Kuwa mtendaji mkuu wa Chama katika Jimbo.
(b) Kutunza orodha ya Kata/Wadi, Matawi, idadi ya Mashina na 

wanachama wa Jimbo hilo.
(c) Kutunza kumbumbuku za mali za Chama zisizoondosheka na 

zinazoondosheka zilizopo katika au chini ya ofisi ya Chama ya 
Jimbo hilo.

(d) Kuwa mdhibiti mkuu wa mali za Chama wa Jimbo.
(e) Kuwajibika kutoa taarifa za kila mwezi kuhusu utendaji wa 

shughuli za Chama katika Jimbo kwa ngazi ya Taifa.
(f) Katika Wilaya yenye Majimbo zaidi ya moja, katibu wa Chama wa 

Jimbo yalimo makao makuu ya serikali au taasisi au asasi ya 
Wilaya, atakuwa kiungo kati ya Chama na serikali au taasisi au 
asasi wilayani humo.

(g) Kufanya kazi yoyote itakayokuwa imetajwa penginepo katika 
katiba hii.

(8) Kazi za Mwekahazina wa Jimbo:
(a) Kuweka kumbukumbu za mapato na matumizi ya Chama
(b) Kuandaa bajeti ya Chama.
(c) Kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya Chama.

22. Taifa

(1) Kutakuwa na vikao vifuatavyo katika ngazi ya Taifa:
(a) Mkutano Mkuu wa Taifa.
(b) Halmashauri Kuu ya Taifa.
(c) Sekretarieti ya Halmashauri kuu ya Taifa.

(2) Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa;
(a) Mwenyekiti wa Taifa.
(b) Makamu Mwenyekiti wa Taifa (Bara).
(c) Makamu Mwenyekiti wa Taifa (Zanzibar).
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(d) Rais, Makamu wa Rais na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi.

(e) Maspika wa Bunge la Afrika, Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki, 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi.

(f) Rais na Waziri Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi.

(g) Katibu Mkuu.
(h) Naibu Katibu Mkuu (Bara).
(i) Naibu Katibu Mkuu (Zanzibar).
(j) Mwekahazina wa Taifa.
(k) Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa.
(l) Wajumbe wa Baraza la Wadhamini la Chama.
(m)Makamu Mkuu wa Chuo cha Chama.
(n) Wenyeviti wa Chama wa Majimbo.
(o) Wenyeviti na Makatibu wa Wabunge wa Bunge la Afrika, Bunge la 

Jumuiya ya Afrika Mashariki, Bunge la Jamhuri la Muungano wa 
Tanzania na Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar 
waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi.

(p) Wenyeviti wa Taifa na Makatibu Wakuu wa Vitengo vya Chama.

(3) Kazi za Mkutano Mkuu wa Taifa:
(a) Kumchagua Mwenyekiti wa Chama wa Taifa.
(b) Kumchagua Makamu Mwenyekiti wa Chama Taifa kwa ajili ya 

Tanzania Bara na Makamu Mwenyekiti wa Chama wa Taifa kwa ajili 
ya Tanzania Zanzibar.

(c) Kuwachagua Wajumbe Wanaume kumi na watano wa Halmashauri 
Kuu ya Taifa ambao kati yao kumi watakuwa wanatoka Tanzania Bara 
na watano watakuwa wanatoka Tanzania Zanzibar.

(d) Kuwachagua Wajumbe Wanawake kumi na watano wa Halmashauri 
Kuu ya Taifa, wanawake kumi kutoka Tanzania Bara na Wanawake 
watano kutoka Tanzania Zanzibar.

(e) Kuchagua Wajumbe Vijana wanne wa Halmashauri Kuu ya Taifa,
angalau mmoja wao akiwa ni Mwanamke.

(f) Kuchagua Wajumbe watatu wa kuwakilisha makundi maalum katika 
Halmashauri Kuu ya Taifa.

(g) Wajumbe kutoka kila Mkoa kupendekeza kwa Halmashauri Kuu ya 
Taifa majina yasiyopungua mawili na kutozidi matatu likiwemo 
angalau moja la Mwanamke, kwa ajili ya uteuzi wa Kamishna wa 
Chama wa Mkoa.

(h) Kubadilisha/kurekebisha Katiba ya Chama.
(i) Kuteua Wagombea Urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwa tiketi ya NCCR- Mageuzi 
kutokana na mapendekezo ya Halmashauri Kuu ya Taifa.

(j) Kusikiliza na kutolea uamuzi wa mwisho rufaa kutokana na maamuzi 
ya Halmashauri Kuu ya Taifa.

(k) Kupokea, kutafakari, kubadili au kukataa taarifa ya kazi za Chama 
itakayotolewa na Halmashauri Kuu ya Taifa.
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(l) Kutoa maelekezo kuhusu utekelezaji wa itikadi, sera na malengo ya 
Chama.

(m)Kumwondoa madarakani kwa mapendekezo ya Halmashauri Kuu ya 
Taifa kiongozi yeyote kwa kura zaidi ya nusu ya wajumbe halali 
waliohudhuria.

(n) Kutoa uamuzi wa mwisho juu ya jambo lolote linahusu Chama ambalo 
halijatajwa katika katiba hii.

(o) Mkutano Mkuu wa Taifa utafanyika kila baada ya miaka mitano 
isipokuwa kama kuna suala la dharura mkutano maalum wa taifa 
unaweza kuitishwa kwa agizo la Halmashauri Kuu ya Taifa.

(4) Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa:
(a) Mwenyekti wa Taifa.
(b) Makamu Mwenyekiti wa Taifa (Bara).
(c) Makamu Mwenyekiti wa Taifa (Zanzibar).
(d) Katibu Mkuu.
(e) Naibu Katibu Mkuu (Bara).
(f) Naibu Katibu Mkuu (Zanzibar).
(g) Mwenyekiti wa Baraza la Wadhamini la Chama.
(h) Rais, Makamu wa Rais na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi.
(i) Rais na Waziri Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi.
(j) Maspika na Makatibu wa Wabunge wa Bunge la Afrika, Bunge la 

Jumuiya ya Afrika Mashariki, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Baraza la Wawakilishi Zanzibar waliochaguliwa kwa tiketi 
ya NCCR – Mageuzi.

(k) Mwekahazina wa Taifa.
(l) Wajumbe Wanaume kumi na watano; kumi kutoka Bara na watano 

kutoka Zanzibar.
(m)Wajumbe Wanawake kumi na watano; kumi kutoka Bara na watano 

kutoka Zanzibar
(n) Wenyeviti wa Taifa na Makatibu wakuu wa vitengo vya Wazee, 

Wanawake na Vijana vya Chama.
(o) Wajumbe kumi walioteuliwa na Mwenyekiti.
(p) Wajumbe wanne Vijana kwa kuzingatia usawa wa kijinsia kati ya 

wanawake na wanaume.
(q) Wajumbe watatu wa kuwakilisha makundi maalum.
(r) Makamishana wa Chama wa Mikoa.
(s) Makamu Mkuu wa chuo cha Chama.
(t) Wenyeviti na Makatibu wa Wabunge wa Bunge la Jamuiya ya Afrika 

Mashariki, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR 
– Mageuzi.

(5)Bila ya kuathiri masharti ya Katiba hii, Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
watakuwa kwa idadi ya asilimia hamsini kwa hamsini kati ya wanawake na 
wanaume.
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(6)Iwapo itatokea Mjumbe wa Halmashauri Kuu atapoteza sifa ya ujumbe kwa sababu 
yoyote ile nafasi yake itazibwa kwa utaratibu na maelekezo kama itavyoamuliwa na 
Mkutano wa Halmashauri Kuu ya Taifa

(7)Kazi za Halmashauri Kuu ya Taifa:

(a) Kumchagua Katibu Mkuu kutoka miongoni mwa Wanachama.
(b) Kuwachagua Naibu Katibu Mkuu (Bara) na
Naibu Katibu Mkuu (Zanzibar) kutoka miongoni mwa wanachama
(c) Kumchagua Mwekahazina wa Taifa kutoka miongoni mwa 

Wanachama
(d) Kuteua, kubadilisha, kusimamisha na kuwaondoa Mwenyekiti 

na Wajumbe wa Baraza la Wadhamini la Chama.
(e) Kuteua, kupanga, kuhamisha, kubadilisha, kusimamisha na 

kuwaondoa Makamishna wa Chama wa Mikoa.
(f) Kuteua na kuwaondoa Makatibu wa Majimbo kutokana na 

mapendekezo ya Katibu Mkuu.
(g) Kujadili na kupendekeza kwa Mkutano Mkuu wa Taifa 

Wagombea Urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Urais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa tiketi ya 
NCCR – Mageuzi.

(h) Kujadili na kuteua Wagombea uongozi wa Chama wa ngazi za 
Majimbo na Taifa, Ubunge, Uwakilishi, Uspika/Unaibu Spika, 
Umeya na Uenyekiti wa Halmashauri kwa tiketi ya NCCR –
Mageuzi.

(i) Kumvua Mwanachama uanachama au kutoa uamuzi wa 
mwisho kuhusu mapendekezo ya kumvua Mwanachama 
uanachama au uongozi yaliyoletwa mbele yake na kikao cha 
chini au Mwanachama.

(j) Kutoa uamuzi wa mwisho juu ya maombi ya Wanachama 
wanaojiunga upya na Chama baada ya kufukuzwa uanachama.

(k) Kupanga shughuli za Chama na kufanya kazi yoyote 
itakayokuwa imetajwa penginepo katika Katiba hii.

(l) Kutunga sera za Chama kuhusu uchumi na maendeleo ya jamii 
zitakazogusa kila sekta na kuziwasilisha mbele ya Mkutano 
Mkuu wa Taifa.

(m)Kutekeleza sera za Chama kama zilivyopitishwa na Mkutano 
Mkuu wa Taifa.

(n) Kufuatilia Mkoa hadi Mkoa kuhakikisha kwamba, sera za 
Chama zinatekelezwa kikamilifu na kuwa na matokeo 
yaliyokusudiwa.

(o) Kutathimini utekelezaji wa shughuli zote za Chama nchini.
(p) Kupokea na kuchambua taarifa ya mapato na matumizi ya 

Chama ya mwaka uliopita na taarifa ya wakaguzi wa hesabu za 
Chama.

(q) Kuweka kanuni na taratibu kuhusu vifaa, fedha, uchaguzi, 
uajiri, nidhamu, uenezi, vitengo na mambo mengine ambayo 
itaona inafaa kuyawekea kanuni na taratibu.

(r) Kutunga ilani ya uchaguzi ya Chama. 
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(s) Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa ya kila mwaka ya kazi ya 
Baraza la Wadhamini la Chama.

(t) Kupanga kiingilio, ada za Chama na michango ya Kitaifa kwa 
shughuli mbalimbali za Chama.

(u) Kupendekeza kwa Mkutano Mkuu wa Taifa 
mabadiliko/marekebisho ya Katiba ya Chama.

(v) Kuonya, kusimamisha au kuondoa madarakani kiongozi yeyote 
wa Chama wa ngazi ya Taifa na Jimbo,isipokuwa kuwaondoa 
madarakani mwenyekiti wa Taifa na Makamu Wenyeviti wa 
Taifa, iwapo mhusika atakiuka Katiba ya Chama, atakuwa 
mtovu wa nidhamu au atakuwa na mwenendo mbaya.

(w)Kumsimamisha uongozi Mwenyekiti wa Taifa, Makamu 
Mwenyekiti wa Taifa au kiongozi yeyote wa Taifa 
anayewajibika kwa Mkutano Mkuu wa Taifa iwapo muhusika 
atakiuka katiba ya Chama, atakuwa mtovu wa nidhamu au 
atakuwa na mwenendo mbaya.

(x) Kujadili na kupitisha bajeti ya Chama ya Taifa.
(y) Halmashauri Kuu ya Taifa itakutana angalau mara moja kila 

baada ya miezi sita.

(8)Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu ya Taifa:
(a) Kitakuwa chombo cha Halmashauri Kuu ya Taifa.
(b) Itafanya kazi yake kwa maelekezo ya Halmashauri Kuu ya 

Taifa.
(c) Itawajibika kwa Halmashauri Kuu ya Taifa.
(d) Itafanya kazi zake katika eneo la Tanzania Zanzibar.
(e) Makamu Mwenyekiti (Zanzibar) atakuwa Mwenyekiti wa 

kikao na Naibu Katibu Mkuu (Zanzibar) atakuwa katibu wa 
kikao.

(9)Wajumbe wa Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu ya Taifa:
(a) Makamu Mwenyekiti wa Taifa (Zanzibar).
(b) Naibu Katibu Mkuu (Zanzibar)
(c) Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa toka Tanzania 

Zanzibar.
(d) Rais na Waziri Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi.
(e) Spika na Katibu wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, 

Mwenyekiti na Katibu wa Wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi, na Mwenyekiti na Katibu wa Wabunge wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania toka Zanzibar 
waliochaguliwa kwa tiketi ya NCCR – Mageuzi.

(10) Kazi ya Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu ya Taifa:
(a) Kuunda Sekretariati chini ya Naibu Katibu Mkuu 

(Zanzibar).
(b) Kuchagua Katibu wa Sekretariati ya Kamati Maalum ya 

Halmashauri Kuu ya Taifa.
(c) Kumchagua Mwekahazina (Zanzibar).
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(d) Kutekeleza shughuli za Chama katika Zanzibar.
(e) Kutekeleza sera za Chama kama zilivyopitishwa na 

Mkutano Mkuu wa Taifa.
(f) Kuweka ufuatiliaji wa kutosha Mkoa hadi Mkoa 

kuhakikisha kwamba kazi za Chama zinatekelezwa 
kikamilifu na kuwa na matokeo yaliyokusudiwa.

(g) Kutathmini utekelezaji wa shughuli zote za Chama katika 
Zanzibar.

(h) Kubuni, kujenga na kudumisha uhusiano mwema kati ya 
Chama na Wananchi na kuwaelimisha juu ya sera, malengo 
na mwelekeo wa Chama.

(i) Kujadili na kutoa maoni kwa Halmashauri Kuu ya Taifa juu 
ya Wanachama wanaoomba kugombea Urais wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar.

(j) Kufanya kazi nyingine yoyote kwa maagizo na maelekezo 
ya Halmashauri Kuu ya Taifa.

(k) Kamati Maalum ya Halamashauri Kuu ya Taifa itafanyika 
kikao angalau mara moja kila baada ya miezi sita.

SURA YA SITA

SEKRETARIATI YA CHAMA

23. Sekretariati ya chama:

(1) Kutakuwa na Sekretariati ya Chama ambayo itapendekezwa na Katibu wa Chama wa 
ngazi husika bila kuathiri masharti ya Katiba hii na ambayo yametaja aina na idadi za Idara 
za Sekretariati za Wajumbe wafuatao:

(a) Idara ya Oganaizesheni na Utawala
(b) Idara ya Fedha, Uchumi na Mipango
(c) Idara ya Itikadi, Sera, Utafiti na Mafunzo
(d) Idara ya Uenezi na Mahusiano ya Umma
(e) Idara ya Ulinzi na Usalama
(f) Idara ya Mambo ya nje ya Chama
(g) Idara ya Katiba, Sheria na Haki za Binadamu
(h) Idara ya Kampeni na Uchaguzi na
(i) Idara ya Taasisi za Dola na Vyombo vya Uwakilishi

Bila kuathiri masharti ya Katiba hii, Katibu wa ngazi husika anaweza kuunda Idara za 
Sekretariati kulingana na mahitaji ya ngazi hiyo kwa mujibu wa Katiba hii

(2) Kila Sekretariati itakuwa na Idara kama ilivyoelekezwa katika ibara ya 23(3).

(a) Katibu wa ngazi husika anaweza kuunda Idara za Sekretariati kulingana na 
mahitaji ya ngazi hiyo kwa mujibu wa Katiba hii.

(b) Sekretariati itafanya kazi za Chama za utendaji za siku hadi siku.
(c) Sekretariati itaundwa mara baada ya wajumbe wa kikao cha kiutendaji cha 

ngazi husika kuchaguliwa.
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(d) Sekretariati itaundwa kwa kikao cha kiutendaji cha ngazi husika kuidhinisha 
majina ya Wakuu wa Idara za Sekretariati yatakayokuwa yamependekezwa na 
Katibu wa Chama wa ngazi hiyo na wakuu wa Idara hao ndio watakuwa 
Wajumbe wa Sekretariati.

(e) Katibu wa Chama atakuwa kiongozi wa Sekretariati ya ngazi yake, atakuwa 
na uwezo wa kupanga na kupangua Wajumbe wa Sekretariati, na hata 
kuwaondoa.

(f) Naibu Katibu Mkuu (Bara/Zanzibar) atakuwa Katibu wa vikao vya 
Sekretariati ya Chama ya Halmashauri Kuu ya Taifa.

(g) Sekretariati za ngazi za Jimbo, Kata/Wadi na Tawi zitachagua Makatibu wao 
mara baada ya kuundwa.

(h) Mwekahazina wa Chama atakuwa Mjumbe wa Sekretariati ya ngazi ya Chama 
aliyomo.

(i) Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya Taifa itafanya angalau kikao kimoja kila 
mwezi.

24. Sekretariati ya Chama ya Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu ya Taifa:

(a) Kutakuwa na Sekretariati ya Chama ya Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu 
ya Taifa.

(b) Itakuwa na idara zilizotajwa katika Ibara ndogo ya (3) ya Ibara ya 22.

(c) Itafanya kazi za Chama za utendaji za siku hadi siku (Zanzibar) kwa niaba ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa.

(d) Naibu Katibu Mkuu (Zanzibar) atakuwa kiongozi wa Sekretariati.

(e) Katibu wa vikao vya Sekretariati atateuliwa na Kamati Maalum ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa kutokana na mapendekezo ya Naibu Katibu Mkuu 
(Zanzibar).

SURA YA SABA
VITENGO VYA CHAMA

25. Vitengo vya Chama
(1) Chama kitakuwa na vitengo vifuatavyo:

(a) Kitengo cha Wazee.
(b) Kitengo cha Wanawake.
(c) Kitengo cha Vijana.

(2) Vitengo vya Chama vitakuwa chini ya uongozi wa Chama wa ngazi husika kupitia 
kwa Katibu wa Chama wa ngazi hiyo.

(3) Katibu Mkuu ataandaa kanuni za kusimamia uendeshaji wa shughuli za vitengo na 
kanuni hizo zitaanza kutumika baada ya kupitishwa na Halmashauri Kuu ya Taifa.

(4) Majina ya Wagombea viti vya Wenyeviti wa Taifa na Makamu Wenyeviti wa Taifa 
wa kila Kitengo yatajadiliwa na kupitishwa na Halmashauri Kuu ya Taifa.

(5) Katibu Mkuu na Naibu Makatibu Wakuu wa kila Kitengo watateuliwa na 
Halmashauri Kuu ya Taifa kutokana na majina yasiyopungua mawili na kutozidi 
matatu likiwemo angalau moja la Mwanamke (isipokuwa kitengo cha Wanawake
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majina yote yatakuwa ya Wanawake) kwa kila kiti yatakayopendekezwa na Kamati 
ya Utekelezaji ya Taifa ya Kitengo husika.

(6) Majina ya Wagombea kiti cha Mwenyekiti wa kila kitengo wa Tawi au Kata/Wadi 
au Jimbo yatajadiliwa na kupitishwa na kikao cha kiutendaji cha Chama cha ngazi 
ya kitengo husika.

(7) Kila kitengo kitatoa taarifa ya utendaji/maendeleo yake kila mwaka kwa 
Halmashauri Kuu ya Taifa.

SURA YA NANE

BARAZA LA WADHAMINI LA CHAMA

26. Kutakuwa na Baraza la Wadhamini la Chama.

(1) Wajumbe wa Baraza la Wadhamini:

(a) Mwenyekiti wa Baraza.

(b) Katibu wa Baraza.

(c) Wajumbe watano akiwemo angalau mwanamke mmoja.

(2) Mamlaka na uwezo wa Baraza la Wadhamini.

(a) Baraza litakukwa na Mamlaka na uwezo wa kuyatumia Mamlaka yake kama 
ilivyopewa na Sheria ya Wadhamini.

(b) Baraza litafanya kazi zake chini ya usimamizi na maelekezo ya Halmashauri 
Kuu ya Taifa na litatoa taarifa ya shughuli zaka kwake.

(c) Mdhamini atakuwa kwenye nafasi ya udhamini kwa muda wa miaka mitano 
na anaweza kuteuliwa kuendelea na nafasi hiyo baada ya kipindi chake 
kumalizika.

(d) Mwekahazina wa Taifa atakuwa Katibu wa Baraza la Wadhamini.

(e) Baraza litafanya kikao angalau mara moja kila baada ya miezi minne.

(3)Mdhamini anaweza kuondolewa katika Baraza na Halmashauri Kuu ya Taifa ikiwa:

(a) Ana afya mbaya kiasi cha kushindwa kufanya kazi zake.
(b) Ameonesha uwezo mdogo katika kutekeleza majukumu yake.
(c) Ameishi nje ya nchi kwa miaka miwili mfululizo.
(d) Atakuwa amekiuka Katiba na maadili ya Chama.
(e) Atapatikana na hatia ya kosa ambalo Halmashauri Kuu ya Taifa itaridhika 

kuwa halikustahili kufanywa na Mdhamini wa Chama.
(f) Atafilisiwa na kushindwa kujikomboa katika kipindi cha miezi sita.
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(4) Mdhamini atajiuzulu kutoka katika Baraza kwa kutoa tamko la maandishi kwa 
Halmashauri Kuu ya Taifa kupitia kwa Mwenyekiti wa Baraza.

(5) Iwapo itatokea nafasi wazi kutokana na kifo, kujiuzulu au kufukuzwa kwa 
mdhamini, nafasi hiyo itajazwa mara moja kufuatana na taratibu za Katiba hii na 
Sheria inayotumika.

(6) Iwapo Mwenyekiti wa Baraza atashindwa kuhudhuria vikao, Wajumbe 
watamchagua mmojawapo kati yao kuwa Mwenyekiti wa kikao cha siku hiyo.

(7) Kazi za Baraza la Wadhamini:
(a) Kuweka chini ya uangalizi wake mali zote za Chama zinazoondosheka na 

zisizoondosheka.
(b) Kuingia katika shughuli zozote za uchumi ambazo zinaendana na madhumuni na 

malengo ya Chama kwa kibali cha Halmashauri Kuu ya Taifa. 
(c) Kuunda Kamati ndogondogo kwa ajili ya kusaidia utekelezaji wa baadhi ya 

shughuli zake.
(d) Kutoa taarifa ya utendaji ya mwaka katika kikao cha Halmashauri Kuu ya Taifa
(e) Bila ya kuathiri masharti ya Sheria na kanuni za Baraza la Wadhamini, Baraza 

linaweza kuitisha mkutano maalum pale itakapolazimu kufanya hivyo.

SURA YA TISA

VIONGOZI WAKUU WA CHAMA NA KAZI ZAO

27. Viongozi Wakuu wa Chama watakuwa:

(1) Mwenyekiti wa Taifa,

(2) Makamu Mwenyekit wa Taifa – Tanzania Bara.

(3) Makamu Mwenyekiti wa Taifa – Tanzania Zanzibar.

(4) Katibu Mkuu.

(5) Naibu Katibu Mkuu – Tanzania Bara.

(6) Naibu Katibu Mkuu – Tanzania Zanzibar.

(7) Mwekahazina wa Taifa.

Mwenyekiti wa Taifa.

(a) Atakuwa Msemaji Mkuu wa Chama.

(b) Atakuwa ndiye mhamasishaji mkuu wa Chama.
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(c) Atakuwa Mwenyekiti wa vikao vya Mkutano Mkuu wa Taifa na Halmashauri 
Kuu ya Taifa.

(d) Atakuwa Mkuu wa Chuo cha Chama.

(e) Atakuwa na uwezo wa kuteua Wajumbe kumi wa kuingia katika Halmashauri 
Kuu ya Taifa baada ya kushauriana na Katibu Mkuu.

(f) Atakuwa na uwezo wa kuteua Makamishna wa Chama wa Mikoa kujaza nafasi 
zilizowazi baada ya uchaguzi mkuu wa Chama na kabla ya uchaguzi mkuu wa 
Chama unaofuata.

(g) Atakuwa na wezo wa kutengua ujumbe wa aliowateua kuingia katika 
Halmashauri Kuu ya Taifa baada ya kushauriana na Katibu Mkuu.

(h) Iwapo Mwenyekiti wa Chama wa Taifa hayupo kwa sababu yoyote ya kikazi au 
ya muda, Makamu Mwenyekiti (Bara) atakuwa Kaimu Mwenyekiti wa Chama 
Taifa, na Makamu Mwenyekiti (Zanzibar) atakuwa Kaimu Mwenyekiti wa 
Chama wa Taifa iwapo Makamu Mwenyekiti wa Chama (Bara) hatakuwepo.

(i) Iwapo baada ya Mkutano Mkuu wa uchaguzi kufanyika, na muda ambao utazidi 
miezi kabla ya kufanyika Mkutano Mkuu mwingine wa kawaida wa Uchaguzi 
Mkuu, kiti cha Mwenyekiti wa Chama wa Taifa au mmoja wa Makamu wake, 
au wote wawili kitakuwa/vitakuwa wazi kwa sababu ya kujiuzulu, kuondoka 
katika Chama, maradhi yenye kuondoa uwezo wa kufanya kazi au kifo,
Halmashauri Kuu ya Chama itakutana kwa ajili ya kujaza nafasi iliyo/zilizo 
wazi hadi Mkutano Mkuu wa kawaida utakapofanyika.

(j) Bila ya kuathiri masharti mengine ya Katiba hii, utaratibu uliotajwa katika (i) 
hapo juu, utatumika kwa Mjumbe mwingine yeyote ambaye ujumbe au wadhifa 
wake unatokana na kuchaguliwa na Mkutano Mkuu wa Uchaguzi.

(k) Mwenyekiti wa Chama wa Taifa, ataweza kuondolewa kwenye madaraka baada 
ya mapendekezo ya Halmashauri Kuu ya Taifa, kwa azimio la Mkutano Mkuu 
wa Taifa litakaloungwa mkono na theluthi mbili ya kura za Wajumbe halali 
waliohudhuria na kupiga kura.

Makamu Wenyeviti wa Taifa.

(a) Makamu Mwenyekiti atakayetoka Zanzibara atafanya zaidi shughuli za 
Chama Zanzibar na atakayetoka Bara atafanya zaidi shughuli za Chama Bara.

(b) Watakuwa wasaidizi Wakuu wa Mwenyekiti wa Taifa.

(c) Wataweza kuondolewa kwenye madaraka baada ya mapendekezo ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa kwa azimio la Mkutano Mkuu wa Taifa kwa zaidi 
ya nusu ya kura za Wajumbe halali waliohudhuria na kupiga kura.

(d) Watahusika zaidi na shughuli za uhamasishaji na kampeni za Chama na 
majukumu mengine watakayopewa na Mwenyekiti wa Chama wa Taifa.



29

Katibu Mkuu

(a) Atakuwa Mtendaji Mkuu wa Chama.

(b) Atakuwa katibu wa vikao vya Mkutano Mkuu wa Taifa na Halmashauri 
Kuu ya Taifa.

(c) Atakuwa na uwezo wa kuajiri, kuhamisha, kufukuza, na kusimamia 
nidhamu ya watendaji/watumishi wote wa Chama kwa mujibu wa Katiba, 
kanuni, taratibu za Chama na Sheria za nchi.

(d) Atafanya kazi yoyote itakayokuwa imetajwa katika Katiba hii.

SURA YA KUMI 

WAGOMBEA URAIS

28. Masharti Kuhusu mgombea Urais:

(a) Awe ametimiza masharti ya Katiba ya Nchi kuhusu Mgombea wa Kiti cha 
Urais.

(b) Awe Mwanachama wa NCCR-MAGEUZI mwenye sifa za kuwa kiongozi 
na awe amejihusisha katika uongozi wa aina yoyote katika jamii.

(c) Aungwe mkono na Wanachama wasiopungua mia mbili.

(d) Awe anaelewa na kuishi katika Katiba na Sera za Chama.

(e) Atateua kwa kushirikiana na Halmashauri Kuu ya Taifa, Mwanachama 
mwenye sifa zinazokubalika kichama kuwa Mgombea mwenza wakati wa 
kampeni za Urais.

(f) Iwapo Mgombea Urais atashinda, basi atalazimika kusimamia utekelezaji 
wa Sera za Chama Serikalini.

(g) Isipokuwa kwa masharti ya ibara ndogo ya (5) ya ibara hii, masharti haya 
yanamhusu pia Mgombea Urais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

SURA YA KUMI NA MOJA.

MAMBO YA JUMLA KUHUSU CHAMA

29. Uchaguzi:

(a) Uchaguzi Mkuu wa Viongozi wa Chama utafanyika kila baada ya miaka 
mitano au vinginevyo kwa azimio la Mkutano Mkuu wa Taifa.
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(b) Katika uchaguzi wa kila ngazi ya uongozi kuanzia Shina hadi Jimbo, 
utasimamiwa na ngazi ya juu yake, na ngazi ya Taifa itasimamiwa na 
utaratibu utakaowekwa na Halmashauri Kuu ya Taifa.

(c) Ili kujaza nafasi iliyoachwa wazi kutokana na aliyekuwa ameshikilia 
nafasi hiyo kujiuzulu au kufariki au kufukuzwa kwa mujibu wa Katiba 
hii, uchaguzi unaweza kufanyika wakati wowote bila kungoja kipindi 
cha miaka mitano cha uongozi uliopo katika Chama kupita.

(d) Uchaguzi wa Chama wa ngazi zote utakuwa kwa kura za siri.

(e) Wakati wa mkutano wa uchaguzi, mmoja wa Wajumbe ambaye siyo 
Mgombea, atachaguliwa kuwa Mwenyekiti wa muda wa kuongoza 
mkutano huo.

30. Akidi ya vikao

Akidi ya kila kikao cha Chama itakuwa nusu ya Wajumbe halali wa kikao hicho isipokuwa pale 
ilipoelekezwa vinginevyo na Katiba hii.

31. Uitishaji wa vikao:

(a) Kila kikao cha Chama kitaitishwa na Katibu baada ya kushauriana na 
kukubaliana na Mwenyekiti wa kikao hicho.

(b) Vikao vya mikutano mikuu ya Taifa na Jimbo vya kawaida vitaitishwa kwa 
taarifa ya siku zisizopungua ishirini na moja.

(c) Vikao vya kawaida vya Halmashauri Kuu ya taifa, Kamati ya Utendaji ya 
Jimbo, Kamati za Kata/Wadi na Mkutano Mkuu wa Tawi vitaitishwa kwa 
taarifa ya siku zisizopangua kumi na nne.

(d) Vikao vya kawaida ya Kamati ya Tawi, Kitongoji na Mkutano wa Shina 
vitaitishwa kwa taarifa ya siku zisizopungua saba.

(e) Muda wa taarifa ya kuitisha kikao chochote kilichotajwa katika Ibara 
ndogo za (2), (3) na (4) za Ibara hii unaweza kuwa pungufu ya uliotajwa 
iwapo kikao kinachoitishwa ni cha dharura.

32. Mjumbe wa kikao kupoteza sifa:

Pamoja na sababu zingine halali, Mjumbe ambaye hatahudhuria vikao vitatu mfululizo bila 
udhuru unaokubalika kwa uongozi unaohusika, atakuwa amejivua Ujumbe katika kikao 
hicho.

33. Ratiba ya vikao:

Kila kikao cha Chama kitafanyika katika muda uliotajwa katika katiba hii, isipokuwa 
likitokea jambo maalum au la dharura linalohitajika kikao hicho kufanyika

34. Vikao kukasimu Mamlaka na Madaraka
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(a) Kikao chochote cha Chama kinaweza kukasimu kwa Azimio, Mamlaka na 
Madaraka yake kwa kikao kilicho chini yake.

(b) Katika kufanikisha shughuli zake kikao chochote cha Chama kinaweza 
kuunda Kamati au Tume kwa ajili ya jambo lolote na kutoa hadidu za rejea 
zinazohusu jambo hilo.

35.   Kukaimu Madaraka

(a) Iwapo Mwanachama au kiongozi yeyote, kwa sababu yoyote ile hawezi 
kutekeleza kazi zake kwa muda au amesimamishwa au amevuliwa madaraka 
kwa mujibu wa Katiba, Kanuni na taratibu za Chama, mamlaka iliyo na 
uwezo wa uchaguzi au uteuzi au kupendekeza nafasi hiyo, inaweza kumteua 
Mwanachama mwenye sifa zinazohitajika kukaimu nafasi hiyo ya uongozi 
iliyowazi.

(b) Kukaimu madaraka kutakoma mara tu mtu aliyekaimiwa atakaporudi katika 
nafasi yake au Mwanachama mwingine kuchaguliwa au kuteuliwa kujaza 
nafasi hiyo, na kwa vyoyote vile kukaimu madaraka hakutazidi kipindi cha 
miezi sita bila ya nafasi hiyo kujazwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, 
isipokuwa pale Halmashauri kuu ya Taifa itakapokuwa imeamua au 
kuelekeza vinginevyo.

36. Kura za uamuzi:

(a) Uamuzi wowote utafikiwa kwa kuungwa mkono na zaidi ya nusu ya kura zote 
za Wajumbe halali waliohudhuria kikao isipokuwa pale ilipoelekezwa 
vinginevyo na Katiba hii.

(b) Mwenyekiti wa kikao atakuwa na kura ya uamuzi wa mwisho iwapo pande 
mbili zitakuwa na kura zinazolingana.

37. Uchaguzi/ Uteuzi wa Makamishna wa Chama wa Mikoa na Kazi zao;

(a) Kutakuwa na Kamishna wa Chama katika kila Mkoa.

(b) Watateuliwa na Halamashauri Kuu ya Taifa kutokana na majina yasiyopungua 
mawili wala kuzidi matatu kutoka kila Mkoa yaliyopendekezwa na kupigiwa 
kura na Wajumbe wa Mikoa yao wakati wa Mkutano Mkuu wa Taifa.

(c) Watapangiwa vituo vyao vya kazi na Halmashauri Kuu ya Taifa.

(d) Watawakilisha Chama katika shughuli za kimkoa za Chama na za nje ya 
Chama.

(e) Watakuwa wanawasilisha kwenye Majimbo mambo watakakayotumwa na 
ngazi ya Taifa na kuwasilisha kwenye Taifa mambo watakayopata/ yaliyo 
katika Majimbo ya Mikoa yao.
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(f) Watatekeleza majukumu maalum ya kisiasa na kiutendaji kwa mujibu wa 
maelekezo ya Halmashauri Kuu ya Taifa.

(g) Endapo nafasi ya Kamishna wa Chama wa Mkoa itakuwa wazi katika wakati 
ambao siyo wa uchaguzi Mkuu wa Chama, nafasi hiyo itajazwa na Mwenyekiti 
wa Chama wa Taifa kwa kuteua jina mojawapo ya yale ambayo hayakuteuliwa 

baada ya kupendekezwa na Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa kutoka Mkoa 
husika au vinginevyo kwa maelekezo ya Halmashauri Kuu ya Taifa.

38. Uteuzi wa Makatibu wa Chama:

Makatibu wa Chama ngazi zote isipokuwa ngazi ya Taifa watateuliwa kama ifuatavyo:

(1) Makatibu wa Chama wa Mashina na Vitongoji watateuliwa na Kamati ya 
Chama ya Tawi kutokana na mapendekezo ya Katibu wa Chama wa Tawi.

(2) Makatibu wa Chama wa Matawi watateuliwa na Kamati ya Chama ya 
Kata/Wadi kutokana na mapendekezo ya Katibu wa Chama wa Kata/Wadi.

(3) Makatibu wa Chama wa Kata/Wadi watateuliwa na Kamati ya Utendaji ya 
Chama ya Jimbo kutokana na mapendekezo ya Katibu wa Chama wa Jimbo.

(4) Makatibu wa Chama wa Majimbo watateuliwa na Halmashauri Kuu ya Taifa 
kutokana na mapendekezo ya Katibu Mkuu.

(5) Bila ya  kuathiri masharti mengine ya Katiba hii, Makatibu wa Chama 
waliotajwa katika Ibara ndogo (1), (2), (3) na (4) za Ibara hii, watadumu 
katika nafasi zao za utendaji kwa muda wa kipindi cha miaka mitano 
mfululizo au kipindi kingine endapo atateuliwa kwa mara nyingine tena.

39. Kamati ya Nidhamu na Usuluhishi:

Kila itakapohitajika, Kamati ya Nidhamu na Usuluhishi yenye Wajumbe watano itaundwa na
kila kikao cha Chama cha kiutendaji cha kila ngazi kuanzia Tawi hadi Taifa na itaendesha
shughuli zake kwa mujibu wa Kanuni za Nidhamu na Usuluhishi zitakazowekwa na Halmashauri 
Kuu ya Taifa. Kamati hii itashughukia tu nidhamu ya viongozi wa kuchaguliwa na Wanachama. 
Watendaji wa Chama wa kujitolea, kuteuliwa au kuajiriwa watasimamiwa na Katibu Mkuu na 
Ofisi yake, Sheria za kazi za nchi (kama wapo).

40. Taasisi, Asasi na Nishani za Chama:

(a) Halmashuri Kuu ya Taifa itakuwa na mamlaka ya kuunda taasisi na asasi kwa 
kadri itakavyoona inafaa kwa maslahi na maendeleo ya Chama, zitakuwa 
zinajiendesha zenyewe chini ya mamlaka ya Chama na kuzivunja panapohitajika 
kufanya hivyo.

(b) Pasipo kukiuka Katiba ya Chama, Halmashauri Kuu ya Taifa itakuwa na 
mamlaka ya kuunda nafasi yeyote na kutoa nishani yoyote katika utekelezaji wa 
malengo, madhumuni, sera na itikadi ya Chama.



33

41. Mabadiliko/ Marekebisho ya Katiba:

(a) Katiba inaweza kubadilishwa na au kurekebishwa na Mkutano Mkuu wa Taifa 
kutokana na mapendekezo ya Halmashauri Kuu ya Taifa.

(b) Mabadiliko au marekebisho yoyote ya Katiba hii yatafanyika kwa akidi ya 
mahudhurio isiyo pungua ya theluthi mbili ya Wajumbe halali wa Mkutano 
Mkuu wa Taifa.

(c) Bila kuathiri Ibara ndogo ya (2) ya Ibara hii, mabadiliko au marekebisho ya 
Katiba yatakuwa halali kama yatafanywa na kukubaliwa na theluthi mbili ya 
Wajumbe halali waliohudhuria na kupiga kura.

42. Chama kuungana na Chama kingine/vyama vingine

(a) Chama kinaweza kuungana na Chama kingine/Vyama vingine kwa azimio la 
Mkutano Mkuu wa Taifa uliohudhuriwa na wajumbe halali wasiopungua theluthi 
mbili na azimio hilo kuungwa mkono na theluthi mbili ya wajumbe halali 
waliohudhuria na kupiga kura.

(b) Azimio la kuungana na Chama kingine/vyama vingine, linaweza kupitishwa na 
Halmashauri Kuu ya Taifa na kuwasilisha mbele ya Mkutano Mkuu Maalum wa 
Taifa kwa ajili ya kupata idhini ya mwisho.


